Cáp SFP+ DAC và module quang 10Gbase-T: Cái nào mang lại lợi ích cho bạn nhất?

Do tiêu chuẩn IEEE cho 10 Gigabit Ethernet (10G) đã được phê chuẩn cách đây vài năm, chuẩn 10GbE rất phổ biến trong các xương sống của công ty, trung tâm dữ liệu và phòng máy chủ của các doanh nghiệp lớn. Thời gian trôi qua, công nghệ 10GbE đang bùng nổ. Bài đăng này chủ yếu tập trung vào hai tùy chọn kết nối truy cập mạng 10G phổ biến và những lợi ích mà các nhà khai thác có thể nhận được từ họ.
Tùy chọn kết nối truy cập mạng 10G, với những cải tiến trong việc sử dụng và tài sản ảo hóa, các máy chủ mạng hiện đã tăng nhu cầu đầu vào và đầu ra. Để đáp ứng nhu cầu ngày càng tăng này, có hai giải pháp kết nối phổ biến trong các mạng 10GbE: cáp SFP+ DAC (Direct Attach Copper Twinax Cable) và module quang 10Gbase-T SFP+
Cáp SFP+ DAC và module quang 10Gbase-T: Cái nào mang lại lợi ích cho bạn nhất?
Cáp SFP+ DAC và module quang 10Gbase-T

Cáp SFP+ DAC (Direct Attach Copper Twinax Cable)

Các bộ xử lý tín hiệu đã được đưa vào sử dụng từ khoảng năm 2007, Cáp SFP+ DAC là một kết nối bằng đồng sử dụng cụm cáp twinax thụ động kết nối trực tiếp vào vỏ SFP +. Bằng cách sử dụng cáp đồng rẻ tiền với phích cắm SFP + được tích hợp ở cả hai đầu, SFP + DAC cung cấp kết nối 10 Gigabit Ethernet giữa các thiết bị có giao diện SFP +. Bên cạnh đó, SFP + DAC có chuyển đổi thụ động và chủ động. Phiên bản thụ động phù hợp với kết nối lên đến 7m và phiên bản hoạt động sửa kết nối lên đến 15m. Do giới hạn khoảng cách, ứng dụng mục tiêu của SFP + DAC là kết nối giữa các thiết bị chuyển mạch và thiết bị lưu trữ hàng đầu trong một giá đỡ. Nói một cách dễ hiểu, SFP + DAC là một giải pháp chi phí thấp cho khoảng cách ngắn hơn.

Module quang 10Gbase-T SFP+

Module quang 10Gbase-T SFP + được biết đến như là yếu tố hình thức SFP+, sử dụng hệ thống cáp có cấu trúc Cat 6a UTP (Unshielded Twisted Paired) để kết nối mạng. Ngoài ra, loại thu phát này hỗ trợ các liên kết lên đến 30m trên cáp Cat6 hoặc Cat7, dài hơn so với SFP + DAC. Đây là bộ thu phát SFP + đầu tiên cung cấp liên lạc 10Gb / s qua loại phương tiện này. Và mô-đun thu phát SFP + này tương thích với SFF-8432 và cắm vào bất kỳ giao diện SFP + tiêu chuẩn nào. Ổ cắm RJ45 tiêu chuẩn của nó phù hợp với các kết nối với bất kỳ cáp Cat 6a nào.
Cáp SFP+ DAC và module quang 10Gbase-T lựa chọn nào tốt hơn?

Cáp SFP+ DAC và module quang 10Gbase-T lựa chọn nào tốt hơn?

Triển khai một kết nối trơn tru, một số yếu tố cần được tính đến. Khi giá cả và điện năng tiêu thụ tiếp tục tăng, việc lựa chọn giải pháp thiết thực nhất trở nên quan trọng. Sau đó, SFP + DAC Vs. 10Gbase-T SFP +, cái nào tốt hơn?
Đầu tiên, hãy làm rõ những lợi ích mà hai lựa chọn có thể mang lại.

Ưu điểm - nhược điểm Cáp SFP+ DAC

  • Chi phí tổng thể thấp; sự tiêu thụ ít điện năng; độ trễ thấp; cung cấp tính linh hoạt cho bạn
  • Khoảng cách truyền ngắn; cần thêm chi phí khi lắp đặt trong cáp Cat 6

Ưu điểm - nhược điểm module quang 10Gbase-T SFP+

  • Tiếp cận lâu hơn; đầu nối RJ45 quen thuộc và cáp Cat 5/6/7; Có thể tương tác với bất kỳ hệ thống lồng và đầu nối SFP + nào
  • Độ trễ tương đối cao có thể gây ra sự chậm trễ trong CPU và ứng dụng hoạt động
Chúng tôi có một so sánh đơn giản giữa các module SFP+ DAC và 10Gbase-T SFP+. Từ ưu nhược điểm, chúng ta có thể thấy mỗi đi kèm với những lợi thế và bất lợi riêng biệt của nó.
Với mức tiêu thụ điện năng thấp hơn và độ trễ thấp hơn, SFP+ cáp DAC là một lựa chọn tuyệt vời cho các ứng dụng điện toán tốc độ cao lớn trong đó độ trễ là một yếu tố quan trọng. Nhưng SFP+ DAC cung cấp khoảng cách dưới 10m. Nếu khoảng cách truyền tăng, chi phí cũng tăng. Hơn nữa, SFP+ DAC bị chấm dứt tại nhà máy và phải được mua theo chiều dài được xác định trước, điều này bổ sung thêm chi phí quản lý cáp. Các modul quang 10Gbase-T SFP+ có khả năng tương tác tốt vì giao diện RJ45 của nó, điều đó có nghĩa là bộ thu phát này cung cấp linh hoạt thiết kế hơn bằng cách sử dụng phương pháp cáp có cấu trúc cho khoảng cách dài hơn đến 100 mét.

 Phần kết luận

Cáp SFP+ DAC (Direct Attach Copper Twinax Cable) và module quang 10Gbase-T SFP+ đóng vai trò quan trọng trong các hệ thống mạng 10G. Khi có nhu cầu lựa chọn giữa cáp module quang SFP+ DAC10Gbase-T SFP+, hãy xem xét cẩn thận nhu cầu thực tế của bạn. Nếu mức tiêu thụ năng lượng và độ trễ là rất quan trọng đối với bạn, Cáp SFP+ DAC có thể phù hợp với bạn. Và nếu tính linh hoạt và tầm với xa là quan trọng hơn, thì modun quang 10Gbase-T SFP+ là một giải pháp tốt hơn.



download datasheet tài liệu hãng
Dây nhảy quang Singlemode, multimode OM2, OM3 hãng Cablexa
Cáp quang Multimode 4FO, 8FO, 12FO, 24FO hãng Cablexa
sản phẩm hộp phối quang, hộp ODF trong nhà, hộp ODF ngoài trời, ODF treo tường và ODF lắp rack chất lượng tốt
Bộ chuyển đổi quang điện, converter quang Cablexa giá tốt
Tủ rack, tủ mạng chất lượng cao, tủ rack giá rẻ
Mua sản phẩm thiết bị mạng từ SIEUTHIMANG.COM.VN để đảm bảo sản phẩm chính hãng. Tránh nguy cơ mua phải sản phẩm kém chất lượng.
Giao hàng tận nơi
PHÂN PHỐI THIẾT BỊ CÁP QUANG UY TÍN CHUYÊN NGHIỆP

Phân phối thiết bị quang chính hãng tại Việt Nam ®

Hà Nội:
Add: Số 1 Ngõ 86 Lê Trọng Tấn, Thanh Xuân, Hà Nội.
Điện thoại: 033 6163333 0344 699886

Hồ Chí Minh:
Add: 259/11 Cách Mạng Tháng 8, Tân Bình, HCMC.
Điện thoại: 0921 456666 0344 699886


Những câu hỏi thường gặp của khách hàng

✓ Trả lời: Dải sản phẩm chính hãng tồn kho phong phú đủ chủng loại, Chúng tôi đáp ứng nhu cầu của mọi đối tượng khách hàng. Với chính sách bán hàng linh hoạt và nhiều ưu đãi.
✓ Trả lời: Tất cả sản phẩm do chúng tôi phân phối được nhập khẩu chính hãng đầy đủ giấy tờ CO,CQ do hãng cung cấp. Siêu Thị Mạng luôn tâm niệm chữ Tín quý hơn Vàng. Chúng tôi cam kết hỗ trợ khách hàng tối đa các công cụ kiểm tra hàng giả, hàng nhái để khách hàng tự bảo vệ mình.
✓ Trả lời: Đội ngũ kỹ thuật và kỹ sư bán hàng của chúng tôi luôn hỗ trợ bạn mọi lúc mọi nơi tất cả các ngày trong tuần 24/7.
✓ Trả lời: Siêu Thị Mạng là nhà phân phối các sản phẩm Cablexa chính hãng uy tín danh tiếng tại thị trường Việt Nam. Siêu Thị Mạng luôn tiên phong cung cấp các giải pháp tích hợp trước và sau bán hàng nhằm giúp khách hàng tối ưu hóa chi phí, hiệu quả và tiết kiệm thời gian. Với kinh nghiệm lâu năm trong lĩnh vực phân phối thiết bị mạng chúng tôi luôn mang đến các sản phẩm, dịch vụ chất lượng tốt nhất với phong cách phục vụ chuyên nghiệp, tận tâm đã được hàng ngàn khách hàng trên cả nước hợp tác và tín nhiệm.
✓ Trả lời: Cho dù bạn ở đâu? chúng tôi luôn sẵn sàng được phục vụ nhu cầu của bạn với chế độ giao hàng và thanh toán linh hoạt.

Hotline hỗ trợ 24/7
0921 456666