Dây cáp quang Single mode, Cáp quang Multimode 2FO, 4FO, 8FO chính hãng, giá tốt

Cáp quang một loại dây cáp truyền tín hiệu đặc biệt được ưa chuộng và sử dụng rộng rãi quan trọng như một phần không thể thiếu trong việc kết nối truyền dẫn thông tin hiện nay. Dây cáp quang có mặt ở dường như toàn bộ các lĩnh vực khác nhau, từ các ứng dụng gia đình tới văn phòng công sở cho tới các cơ sở hạ tầng hệ thống mạng trung tâm dữ liệu chuyên nghiệp.

Sở hữu những điểm mạnh vượt trội về chất lượng và sự đa dạng về các loại cáp quang thực sự là một giải pháp, sự lựa chọn không thể hoàn hảo hơn cho việc truyền tải thông tin. Để hiểu hơn về dây cáp quang hãy cùng chúng tôi tìm hiểu chi tiết trong các phần nội dung dưới đây.

Cuộn dây cáp quang

Hình ảnh cuộn dây cáp quáng

Dây cáp quang có cấu tạo như nào?

Khác biệt hoàn toàn so với dây cáp mạng đồng, tín hiệu cáp quang được truyền bằng ánh sáng bởi thế mà cấu tạo của dây cáp quang cũng có những nét rất riêng.

Cấu tạo của dây cáp quang Singlemode

Cấu tạo của dây cáp quang

Cấu tạo của dây cáp quang multimode

Cấu tạo của dây cáp quang 4fo multimode​

Dễ dàng nhận thấy qua hình ảnh, cáp quang có cấu tạo nhiều lớp trong đó phần vỏ được làm từ chất liệu nhựa chuyên dụng không chỉ cứng cáp mà cũng có tính đàn hồi nhất định có thể chịu được sức nén từ các tác động bên ngoài. Bên trong lần lượt là các lớp ống lỏng và với một số những loại cáp quang chuyên dụng khác còn có thêm lớp ống kim loại hoặc sợi gia cường.

Trong cùng là lớp lõi truyền dẫn được làm bằng thủy tinh hoặc nhựa Classic chuyên dụng đặc biệt thích hợp để truyền tín hiệu ánh sáng. Việc truyền tín hiệu bằng ánh sáng kết hợp với cấu tạo nhiều lớp chính là điểm giúp cho tốc độ truyền dẫn của sợi cáp quang tốt hơn so với dây cáp đồng.

Ưu điểm của cáp quang so với cáp mạng đồng truyền thống là gì?

Được đánh giá là giải pháp truyền tải tín hiệu hàng đầu hiện nay dây cáp quang sở hữu nhiều ưu điểm vật lý vượt trội như dây cáp mỏng hơn - Cáp quang được thiết kế có đường kính nhỏ hơn cáp đồng do đó mà dễ dàng cho việc vận chuyển triển khai lắp đặt.

Dung lượng tải cao và độ suy giảm tín hiệu ít chính là điểm khác biệt nhất giữa 2 loại dây cáp này. Khi mà tín hiệu bị mất trong cáp quang ít hơn rất nhiều và cũng ít bị nhiễu hơn so với trong cáp đồng.

Tín hiệu ánh sáng đúng vây, không giống tín hiệu điện trong cáp đồng, tín hiệu ánh sáng từ sợi quang không bị nhiễu với những sợi khác trong cùng cáp. Điều này làm cho chất lượng tín hiệu tốt hơn rất nhiều.

Nhược điểm những điểm yếu chí mạng của dây cáp quang

Đúng là không thể phủ nhận sức mạnh những giá trị mà cáp quang sở hữu, tuy nhiên chúng cũng có một số những yếu điểm có thể nói là chí mạng mà chúng ta hoàn toàn dễ dàng gặp phải nếu không để ý.

Lõi truyền dẫn của cáp quang làm bằng thủy tinh mang tới một tốc độ truyền dẫn cực kì ấn tượng, thế nhưng ngược lại nó lại cũng rất dễ dàng bị gãy nếu như góc tiếp xúc của nó nhỏ hơn 45 độ. Và một điều nữa đó là việc bấm nối các điểm tiếp xúc quang sẽ khó khăn hơn , mất thời gian và chi phí cao hơn so với dây cáp mạng đồng.

Những loại dây cáp quang phổ biến trên thị trường?

Như đã nói ở trên, hiện nay dây cáp quang được ứng dụng trong nhiều lĩnh vực khác nhau và bởi vậy thực tế chúng cũng được phân thành nhiều loại như cáp quang OM1, OM2, OM3 hay OM4 mỗi loại còn có thể tách riêng theo điều kiện sử dụng như dây cáp quang treo, cáp quang luồn cống, cáp quang chôn trực tiếp.

Tuy nhiên, với mức giá thành hợp lý, tốc độ đường truyền đáp ứng tốt sự đòi hỏi của các ứng dụng mạng dây cáp quang OM2 với 2 chuẩn đường truyền cáp quang Single mode và cáp quang multimode hiện đang là sự lựa chọn tuyệt vời nhất.

Điểm giống và khác nhau giữa cáp quang Single mode và cáp quang multimode

Đúng như tên gọi mỗi dây loại cáp quang đều được chuyên dùng với các thiết bị kết nối đầu cuối là các chuẩn tương ứng đảm bảo hiệu suất, tốc độ ổn định cho đường truyền. Ví dụ với cáp quang Single sẽ dùng với các thiết bị chuẩn Single và điều đó cũng là tương tự với cáp quang multimode.

Tuy nhiên, do môi trường sử dụng và khả năng truyền tín hiệu khác biệt mà 2 loại dây cáp quang này vẫn có những điểm khác rõ nét mà thông tin chi tiết từng loại dây dưới đây sẽ cho bạn thấy điều đó.

Bước sóng truyền nhận cảu cáp quang singlemode và multimode

Bước sóng truyền nhận cảu cáp quang singlemode và multimode

Cáp quang Single mode Cablexa

Dây cáp quang Single mode vẫn được biết tới là cáp quang đơn mode một loại cáp quang truyền tín hiệu bằng một tia Laser, một luồng ánh sáng theo đường thẳng và hoạt động ở bước sóng 1310nm – 1550 nm. Do đường truyền là một đường thẳng mà khoảng cách truyền dẫn xa hơn rất nhiều so với cáp multimode, khoảng cách này có thể lên tới 120Km. Tuy vậy, tốc độ truyền dẫn vẫn được đảm bảo ở tốc độ 1Gb (1000mbps) vẫn đảm bảo việc đáp ứng sự đòi hỏi của các ứng dụng mạng.

Sợi Cáp quang Single mode Cablexa

Sợi Cáp quang Single mode Cablexa

Cáp Single mode phân tách thành nhiều loại cáp quang trong nhà, ngoài trời, chôn trực tiếp , cáp quang luồn cống mỗi loại đều có cấu tạo các lớp khác nhau. Người dùng có thể lựa chọn sử dụng từng dòng cáp riêng biệt thay vì dùng cáp quang multimode.

Cáp Single mode được đánh giá là loại cáp quang giá rẻ và là giải pháp hoàn hảo nhất hiện nay về cả chất lượng và giá thành.

Lô Cáp quang Single mode nguyên cuộn

Lô Cáp quang Single mode nguyên cuộn

Cáp quang multimode Cablexa

Bạn sẽ thấy sự khác biệt hoàn toàn ở cáp sợi quang đa mốt, cáp quang Multimode ở nhiều điểm mà qua đó khẳng định được chất lượng và giá trị của loại cáp này.

sợi cáp quang multimode Cablexa

Sợi cáp quang multimode 4FO OM2 Cablexa

sợi cáp quang multimode OM3 Cablexa

Sợi cáp quang multimode 6FO OM3 Cablexa

Dây cáp quang Multimode hoạt động ở bước sóng 750nm, 850nm có lõi truyền dẫn lớn hơn nhiều lần so với cáp Single 0,9um truyền tín hiệu bằng nhiều tia laser theo đường gấp khúc nên khả năng ánh xạ ánh sáng và tốc độ truyền dẫn cũng cao hơn rất nhiều.

Khoảng cách kết nối hoàn hảo từ 500m đổ lại với tốc độ 10G hay 40G có lẽ sẽ thực sự là sự lựa chọn hoàn hảo cho các phòng máy, trung tâm dữ liệu các ứng dụng đòi hỏi tốc độ cực cao.

Cáp đa mode này có cấu tạo đặc biệt với lớp vỏ cực dày, đàn hồi cực cao có kết hợp với thành phần là các chất liệu khó cháy nên sức căng, sức nén chịu tải cực kì tốt. Chắc chắn bạn sẽ bất ngờ nếu dùng kéo, dao hay một vật bất kì để thử phá vỡ kết cấu của lớp vỏ này thực sự rất là chắc chắn. Không chỉ vậy bên trong đó còn có 2 dây gia cường bằng thép để sử dụng trong điều kiện làm cáp sơi treo và ống kim loại bằng nhôm dày ngăn chặn sự xâm hại của nước, các lực đè nén mạnh thích hợp để dùng cho luồn cống và chôn trực tiếp.

Được tích hợp nhiều những ưu điểm trong kết cấu, dây cáp quang Multimode có thể linh hoạt sử dụng trong tất cả các điều kiện khác nhau. Tuy nhiên, tương ứng với chất lượng giá thành cáp quang multimode cũng cao hơn nhiều so với cáp single mode.

Một số sản phẩm nổi bật được quý khách hàng lựa chọn nhiều nhất hiện nay có thể kể tới như cáp quang 2fo, cáp quang 4fo, cáp quang 8fo.

Lô cáp quang multimode 4Fo OM2 Cablexa

Lô cáp quang multimode 4Fo OM2 Cablexa

Bạn cần lưu ý những gì khi sử dụng dây cáp quang?

Dây cáp quang thực sự rất tốt khi chúng sở hữu rất nhiều những ưu điểm vượt trội, thế nhưng liệu rằng bạn có biết cách sử dụng chúng hiệu quả, làm thế nào để sử dụng dây cáp quang đúng cách khai thác được hết thế mạnh cũng như tránh những điều không tốt gây ảnh hưởng tới dây cáp quang.

Nên tìm hiểu và sử dụng dây cáp quang đúng với mục đich sử dụng và tất nhiên hệ thống thiết bị kết nối cũng cần hợp lý. Một số các thiết bị thông thường như : hộp phối quang, dây nhảy quang hay Converter quang.

Dây cáp quang dễ dàng vận chuyển và triển khai lắp đặt tuy nhiên, khi sử dụng bạn nên hạn chế việc gập hay gấp dây cáp quang ở một góc nhỏ hơn 45 độ bởi như thế sẽ khiến cho dây cáp quang bị gãy và sẽ mất rất nhiều thời gian để kiểm tra và khắc phục.

Mua dây cáp quang giá rẻ ở đâu?

Chắc hẳn bạn vẫn đang có những câu hỏi và tìm kiếm một đơn vị, địa chỉ uy tín bán dây cáp quang giá rẻ mà chất lượng tốt.

Siêu Thị Mạng sẽ giúp bạn làm được điều đó. Chúng tôi nhập khẩu và phân phối trực tiếp cáp quang chính hãng Cablexa USA với đầy đủ các loại Single và Multimode từ hãng nên cam kết sẽ mang tới cho quý khách hàng những sản phẩm chất lượng rõ ràng nguồn gốc và tất nhiên một mức giá hợp tác để chúng ta có thể làm việc với nhau là không thể bỏ qua.

Bên cạnh đó chúng tôi còn hỗ trợ tư vấn giải pháp, hỗ trợ triển khai và lắp đặt cũng như cùng bạn khắc phục các sự cố trong quá trình vận hành.

Hãy liên hệ và để chúng ta có thể trở thành những đối tác ăn ý cùng nhau trên nhiều mặt trận, công trình trong và ngoài nước.

Siêu thị mạng địa chỉ uy tín bán dây cáp quang giá rẻ mà chất lượng tốt.

Siêu thị mạng địa chỉ uy tín bán dây cáp quang giá rẻ mà chất lượng tốt.

Cáp quang và những câu hỏi thường gặp


✓ Trả lời: Sieuthimang.com.vn nhà phân phối thiết bị mạng uy tín, danh tiếng tại thị trường Việt Nam. Sieuthimang.com.vn luôn tiên phong cung cấp các giải pháp tích hợp, các sản phẩm thiết bị mạng từ các hãng sản xuất uy tín nổi tiếng trên toàn thế giới như Cisco, Juniper, Cablexa. Với kinh nghiệm 20 năm uy tín của mình chúng tôi luôn mang đến các sản phẩm, dịch vụ chất lượng uy tín, chuyên nghiệp với phong cách phục vụ chuyên nghiệp, tận tâm đã được hàng nghìn khách hàng đã hợp tác và đánh giá...
✓ Trả lời: Dải sản phẩm tồn kho phong phú đủ chủng loại, đáp ứng nhu cầu của mọi đối tượng khách hàng. Với chính sách giá sỉ và lẻ đều có nhiều ưu đãi.
✓ Trả lời: Sản phẩm Cáp quang được nhập khẩu chính hãng đầy đủ giấy tờ CO,CQ tờ khai hải quan. Sieuthimang.com.vn luôn tâm niệm chữ Tín quý hơn Vàng
✓ Trả lời: Cho dù bạn ở đâu? chúng tôi luôn sẵn sàng được phục vụ nhu cầu của bạn với chế độ giao hàng và thanh toán linh hoạt.
✓ Trả lời: Đội ngũ kỹ thuật và bán hàng của chúng tôi luôn hỗ trợ bạn mọi lúc mọi nơi tất cả các ngày trong tuần 24/7.

BÁO GIÁ PHÂN PHỐI Cáp quang CHÍNH HÃNG UY TÍN

Cáp quang | Cáp quang Singlemode | Cáp quang Multimode | Cáp quang OM2 | Cáp quang OM3

[ Hà Nội ] Số 1 Ngõ 86 Lê Trọng Tấn, Thanh Xuân, Hà Nội
Điện thoại: 033 6163333 - Hotline: 0344 699886

[ Hồ Chí Minh ] 259/11 Cách Mạng Tháng 8, Tân Bình, HCMC
Điện thoại: 0373 699886 - Hotline: 0373 699886

[ Email ] nhận báo giá: baogia@sieuthimang.vn


Hotline hỗ trợ 24/7
033 6163333