Những điều cần biết về cáp sợi quang laser được tối ưu hóa

Khi tốc độ truyền qua mạng cáp quang tăng liên tục, nhu cầu về tốc độ nhanh từ 1Gps đến 10Gbps, 40Gbps thậm chí 100Gbps cũng đang tăng lên từng ngày. Để đáp ứng nhu cầu này, một thuật ngữ tương đối, cáp sợi quang laser được tối ưu hóa bằng laser, đã ra đời. Tuy nhiên, cáp sợi quang laser được tối ưu hóa là gì? Bạn biết về nó bao nhiêu? Làm quen với các câu trả lời từ bài viết này sẽ giúp bạn chuẩn bị cho làn sóng mới nhất trong truyền dẫn quang.

Cáp sợi quang Laser tối ưu hóa sợi là gì?

Sợi cáp quang được tối ưu hóa bằng laser, thường đề cập đến sợi cáp quang multimode OM3 và OM4, khác với cáp quang đa mode tiêu chuẩn như OM1 và OM2 bằng cách kết hợp cáp quang cấu hình chỉ số khúc xạ được phân loại vào mỗi cụm. Điều đó có nghĩa là, trong sợi được tối ưu hóa bằng laser, chỉ số khúc xạ của kính lõi giảm dần về phía lớp vỏ ngoài, cho phép các đường ánh sáng hướng tới mép ngoài của sợi đi nhanh hơn. Sự gia tăng tốc độ này cân bằng thời gian di chuyển cho cả hai đường ánh sáng ngắn và dài, đảm bảo việc truyền và nhận thông tin chính xác trong khoảng cách xa hơn nhiều.

Cáp sợi quang Laser tối ưu hóa sợi là gì?

Cáp quang được tối ưu hóa bằng laser được sử dụng trong thông tin sợi quang tốc độ cao. Ví dụ, dây cáp quang 10G OM3 là một trong những sợi được tối ưu hóa bằng laser điển hình. Nó ngày càng phổ biến hơn trong xương sống của mạng LAN (mạng diện rộng) và trung tâm xử lý dữ liệu, vì nó không chỉ tối ưu hóa kênh truyền dẫn sợi và sử dụng không gian, mà còn đơn giản hóa việc triển khai và kiểm tra hệ thống, cũng như cung cấp hiệu suất tốt cho cài đặt mật độ.

Tại sao cáp sợi quang được tối ưu hóa?

Như chúng ta đã biết, các hệ thống quang truyền thống sử dụng các nguồn sáng LED (điốt phát sáng) rẻ tiền. Loại nguồn sáng này phù hợp với tốc độ thấp hơn nhưng không phải tốc độ cao hơn. Khi nhu cầu về băng thông cao hơn tăng lên, đèn LED không còn theo kịp. Họ không thể hỗ trợ tốc độ truyền lớn hơn yêu cầu. Do đó, một nguồn sáng laser tốc độ cao có tên là VCSEL (laser phát ra bề mặt khoang dọc) xuất hiện. So với truyền thống, nguồn sáng này rất phù hợp với các hệ thống truyền multimode 850nm, cho phép tốc độ dữ liệu cao hơn. Với sự ra đời của các VCSEL, sợi multi mode phải được tối ưu hóa cho các hoạt động với laser.

Lợi ích của cáp quang tối ưu hóa bằng laser

Lợi ích của cáp quang tối ưu hóa bằng laser

Các sợi cáp quang multimode được tối ưu hóa bằng laser cung cấp một giải pháp duy nhất cho các ứng dụng mạng tiền đề bằng cách cho phép truyền dữ liệu qua khoảng cách xa hơn, trước đây chỉ có sẵn thông qua các giải pháp singlemode. Sau khi các VCSEL xuất hiện, để tận dụng tối đa lợi ích mà các VCSEL mang lại, các loại cáp được tối ưu hóa bằng laser đã được thiết kế, chế tạo và thử nghiệm để sử dụng hiệu quả và đáng tin cậy với các VCSEL. Dưới đây là một số lợi ích chính của cáp quang được tối ưu hóa bằng laser.

  • Sợi cáp quang được tối ưu hóa bằng laser có tổng chi phí thấp hơn. Nó giảm chi phí vốn ngay lập tức bằng cách mở rộng phạm vi của các module quang chi phí thấp, giảm hoặc loại bỏ nhu cầu về sợi cáp quang single-mode, chi phí cao hơn.
  • Các sợi cáp quang được tối ưu hóa bằng laser thường sử dụng các module quang multimode cần ít năng lượng hơn các module quang singlemode. Bên cạnh đó, nó cũng cung cấp một đường dẫn nâng cấp vượt trội cho các ứng dụng nhanh hơn mà không cần thay thế cơ sở hạ tầng cáp hoặc cấu hình lại kiến ​​trúc trung tâm dữ liệu.
  • Cáp sợi quang laser được tối ưu hóa có tốc độ nhanh hơn khoảng cách xa hơn. Nó cho phép 100 gigabit Ethernet ở khoảng cách lên tới 600 feet, cung cấp giải pháp tiết kiệm chi phí hơn cho các trung tâm dữ liệu khi so sánh với cáp quang đơn mode chi phí cao hơn.
  • Sợi cáp được tối ưu hóa bằng laser hoàn toàn tương thích với đèn LED và các ứng dụng sợi quang khác. Chúng có thể được cài đặt ở tốc độ dữ liệu chậm hơn hoặc tốc độ dữ liệu cao hơn. Cơ sở hạ tầng cáp dựa trên các sợi được tối ưu hóa bằng laser hoàn toàn tương thích với các ứng dụng mới, hiện tại và cũ hơn và cung cấp khả năng tiếp cận lâu nhất có thể so với sợi cáp quang đa mode.

Phần kết luận
Cáp quang multimode được tối ưu hóa bằng laser cho phép truyền dữ liệu qua khoảng cách xa hơn trước đây chỉ khả thi với sợi quang single-mode. Nó có nhiều lợi thế hơn khi so sánh với các sợi cáp quang thông thường. https://sieuthimang.com.vn/ cung cấp các loại cáp tối ưu hóa laser cáp quang OM3cáp quang OM4 cũng như các loại cáp quang khác như OM1, cáp quang OM2 để đáp ứng các yêu cầu cáp khác nhau. Chào mừng bạn đến thăm website tin tức https://sieuthimang.com.vn/tin-tuc của chúng tôi để biết thêm nhiều thông tin hữu ích khác.




download datasheet tài liệu hãng
Dây nhảy quang Singlemode, multimode OM2, OM3 hãng Cablexa
Cáp quang Multimode 4FO, 8FO, 12FO, 24FO hãng Cablexa
sản phẩm hộp phối quang, hộp ODF trong nhà, hộp ODF ngoài trời, ODF treo tường và ODF lắp rack chất lượng tốt
Bộ chuyển đổi quang điện, converter quang Cablexa giá tốt
Tủ rack, tủ mạng chất lượng cao, tủ rack giá rẻ
Mua sản phẩm thiết bị mạng từ SIEUTHIMANG.COM.VN để đảm bảo sản phẩm chính hãng. Tránh nguy cơ mua phải sản phẩm kém chất lượng.
Giao hàng tận nơi
PHÂN PHỐI THIẾT BỊ CÁP QUANG UY TÍN CHUYÊN NGHIỆP

Phân phối thiết bị quang chính hãng tại Việt Nam ®

Hà Nội:
Add: Số 1 Ngõ 86 Lê Trọng Tấn, Thanh Xuân, Hà Nội.
Điện thoại: 033 6163333 0344 699886

Hồ Chí Minh:
Add: 259/11 Cách Mạng Tháng 8, Tân Bình, HCMC.
Điện thoại: 0921 456666 0344 699886


Những câu hỏi thường gặp của khách hàng

✓ Trả lời: Dải sản phẩm chính hãng tồn kho phong phú đủ chủng loại, Chúng tôi đáp ứng nhu cầu của mọi đối tượng khách hàng. Với chính sách bán hàng linh hoạt và nhiều ưu đãi.
✓ Trả lời: Tất cả sản phẩm do chúng tôi phân phối được nhập khẩu chính hãng đầy đủ giấy tờ CO,CQ do hãng cung cấp. Siêu Thị Mạng luôn tâm niệm chữ Tín quý hơn Vàng. Chúng tôi cam kết hỗ trợ khách hàng tối đa các công cụ kiểm tra hàng giả, hàng nhái để khách hàng tự bảo vệ mình.
✓ Trả lời: Đội ngũ kỹ thuật và kỹ sư bán hàng của chúng tôi luôn hỗ trợ bạn mọi lúc mọi nơi tất cả các ngày trong tuần 24/7.
✓ Trả lời: Siêu Thị Mạng là nhà phân phối các sản phẩm Cablexa chính hãng uy tín danh tiếng tại thị trường Việt Nam. Siêu Thị Mạng luôn tiên phong cung cấp các giải pháp tích hợp trước và sau bán hàng nhằm giúp khách hàng tối ưu hóa chi phí, hiệu quả và tiết kiệm thời gian. Với kinh nghiệm lâu năm trong lĩnh vực phân phối thiết bị mạng chúng tôi luôn mang đến các sản phẩm, dịch vụ chất lượng tốt nhất với phong cách phục vụ chuyên nghiệp, tận tâm đã được hàng ngàn khách hàng trên cả nước hợp tác và tín nhiệm.
✓ Trả lời: Cho dù bạn ở đâu? chúng tôi luôn sẵn sàng được phục vụ nhu cầu của bạn với chế độ giao hàng và thanh toán linh hoạt.

Hotline hỗ trợ 24/7
0921 456666