Con đường tiến hóa của 100BASE-T, 1000BASE-T, 10GBASE-T, 40GBASE-T

Với các yêu cầu đặt ra đối với trung tâm dữ liệu tăng nhanh, khả năng thích ứng linh hoạt với các nhu cầu trong tương lai là vô cùng quan trọng đối với các nhà quản lý trung tâm dữ liệu. Thường thì điều này có thể đạt được bằng cách triển khai các giải pháp băng thông cao hơn trong một phần của trung tâm dữ liệu, miễn là các hệ thống này tương thích ngược với cơ sở hạ tầng hiện có hoặc nó có thể là một phương pháp tiêu tốn chi phí. Công nghệ BASE-T nổi bật bởi chi phí thấp, tính sẵn có và tính linh hoạt chủ yếu được ưa chuộng bởi các nhà thiết kế trung tâm dữ liệu. Bài viết này minh họa việc di chuyển công nghệ 100BASE-T, 1000BASE-T, 10GBASE-T, 40GBASE-T để mọi người có thể chứng minh trung tâm dữ liệu của họ trong tương lai vào ngày mai.

Con đường tiến hóa của 100BASE-T, 1000BASE-T, 10GBASE-T, 40GBASE-T

Tại sao chuẩn BASE-T rất phổ biến?

Nói ngắn gọn, ba ưu điểm chính sẽ được kết luận trong phần sau.

1. Thay thế lớp access layer chi phí thấp nhất khi so sánh với các công nghệ kết nối khác

  • Cáp quang (ví dụ SR, LR)
  • Cáp Direct-Attached

2. Cấu trúc Structured topology

  • Giao diện vật lý thông thường (RJ45)
  • Linh hoạt và tuổi thọ
  • Tối ưu hóa cho các trung tâm dữ liệu vừa và nhỏ (<20 feet vuông)

3. Hỗ trợ tự động đàm phán và cấp nguồn Power-Over-Ethernet

  • Cài đặt plug and play đơn giản
  • Giao diện RJ45 phổ biến giúp đơn giản hóa đường dẫn nâng cấp 10GBASE-T lên 40GBASE-T

1000BASE-T Gigabit Ethernet

1000BASE-T được phê chuẩn năm 1999 là một chuẩn Gigabit Ethernet trên dây đồng với tốc độ 1000 Mbps. Mỗi phân đoạn mạng 1000BASE-T có thể hỗ trợ chiều dài tối đa 100 mét và sử dụng cáp cat5 hoặc tốt hơn bao gồm cả Cat5e và Cat6. 1000BASE-T cũng sử dụng tốc độ ký hiệu là 125 Mbaud và cả 4 cặp cho liên kết và sơ đồ mã hóa năm cấp tinh vi hơn. SFP module 1000BASE-T hoạt động trên hệ thống cáp đồng xoắn đôi không được che chở tiêu chuẩn cat5 có chiều dài lên tới 100 m.

10BASE-T

Được nâng cấp từ 1000BASE-T, chuẩn 10GBASE-T được chứng nhận năm 2006 mang đến sự linh hoạt nhất, phương tiện truyền thông có chi phí thấp nhất và tương thích ngược với các mạng 1 GbE hiện có. 10GBASE-T được kết nối với cáp mạng Cat6 và Cat6A hoặc cao hơn hỗ trợ chiều dài lên tới 100 mét giúp các nhà quản lý CNTT có mức độ linh hoạt cao hơn nhiều trong việc kết nối các thiết bị trong trung tâm dữ liệu. Cáp 10GBASE-T và cat6A có chi phí thấp hơn so với sử dụng tùy chọn cáp quang hoặc cáp SFP+ DAC đã được triển khai rộng rãi đến trung tâm ngày nay với giá 10Gb/s. Ví dụ, EX-SFP-10GE-DAC-3M chỉ có thể hỗ trợ độ dài liên kết là 3m mà phần lớn giới hạn ứng dụng của nó.

Tại sao chuẩn BASE-T rất phổ biến?

Đường đến 40GBASE-T trong trung tâm dữ liệu mạng

Nếu có 10GBASE-T cho kết nối module quang với máy chủ và chuyển mạch, sẽ có cáp kết nối xoắn 40 GBASE-T để triển khai trung tâm dữ liệu 40G theo IEEE. Cáp xoắn đôi với đầu nối RJ-45 luôn là lựa chọn hàng đầu của các chuyên gia CNTT, dựa trên chi phí thấp và dễ sử dụng. Không giống như các giải pháp sợi cáp quang hoặc twinax, cáp đôi xoắn có thể tự động chuyển sang các tốc độ dữ liệu khác nhau, chẳng hạn như từ 100MbE đến 10GbE. Do đó, việc di chuyển lên 40GBASE-T không yêu cầu nâng cấp tất cả các thiết bị của trung tâm dữ liệu, điều này sẽ làm giảm chi phí chung của trung tâm dữ liệu.

Xem thêm các sản phẩm:

Module Cisco SFP+

Module Cisco QSFP+

Ưu điểm của 40GBASE-T là rõ ràng, nhưng con đường từ phê chuẩn ban đầu đến tính khả dụng thương mại không phải lúc nào cũng suôn sẻ. Vẫn còn vài tháng nữa để chuẩn hóa 40GBASE-T, ở đây có một số tin tốt, cũng như một số cân nhắc.

  • 40GBASE-T được chỉ định với hiệu suất truyền lên tới 2 GHz (gấp bốn lần băng thông của Loại 6A) với các yêu cầu xuyên âm ngoài hành tinh nghiêm ngặt hơn rất nhiều. Do các ứng dụng 40GBASE-T ban đầu sẽ bị giới hạn ở các trung tâm dữ liệu, nên độ dài liên kết 100m Ethernet xoắn đôi truyền thống là không cần thiết. Ngoài ra, những người dùng trong ngành giúp phát triển một tiêu chuẩn công nghiệp cho 40GBASE-T phải đảm bảo rằng nó có thể được hỗ trợ và triển khai hiệu quả về chi phí.
  • Tiêu chuẩn mới sẽ giảm thiểu thời gian cần thiết để phát triển thiết bị điện tử mới cho các thiết bị chuyển mạch switch và máy chủ có thể hỗ trợ kết nối 40GBASE-T, bằng cách xây dựng công việc đã hoàn thành để hỗ trợ kết nối 10GbE. Tiêu chuẩn cũng sẽ hỗ trợ đầu nối RJ-45 phổ biến. Sớm hay muộn, 40GBASE-T sẽ đến với chúng ta. Ngày nay module quang 40GBASE-LR4, module quang 40GBASE-SR40G QSFP+ modul sẵn sàng hỗ trợ triển khai kết nối 40G. Lấy JG330A là một ví dụ, đó là cáp đồng thụ động QSFP+ đến 4SFP+ cho ứng dụng tầm ngắn. Một lộ trình di chuyển cặp xoắn trung tâm dữ liệu.

Phần kết luận

Công nghệ BASE-T (1000BASE-T, 10GBASE-T hoặc 40GBASE-T) luôn giữ được các ưu điểm truyền thống, chi phí thấp, dễ triển khai và tự động đàm phán để plug and play. 1000BASE-T10GBASE-T đã mang lại lợi ích cho mọi người. Nhưng không ai có thể thấy trước rằng 40GBASE-T sẽ được sử dụng trong tương lai nhưng việc lập kế hoạch cáp trong tương lai là rất quan trọng, do tuổi thọ của hệ thống cáp kéo dài. https://sieuthimang.com.vn/ cung cấp đầy đủ các sản phẩm module cáp đồng BASE-T bao gồm 1000BASE-T SFP modul, 1000BASE-T SFP module, 1000BASE-T GBIC, v.v. Và các thiết bị 40GBASE-T sẽ sớm ra mắt. Nếu bạn có bất kỳ yêu cầu về sản phẩm, xin vui lòng gửi yêu cầu của bạn cho chúng tôi.





download datasheet tài liệu hãng
Dây nhảy quang Singlemode, multimode OM2, OM3 hãng Cablexa
Cáp quang Multimode 4FO, 8FO, 12FO, 24FO hãng Cablexa
sản phẩm hộp phối quang, hộp ODF trong nhà, hộp ODF ngoài trời, ODF treo tường và ODF lắp rack chất lượng tốt
Bộ chuyển đổi quang điện, converter quang Cablexa giá tốt
Tủ rack, tủ mạng chất lượng cao, tủ rack giá rẻ
Mua sản phẩm thiết bị mạng từ SIEUTHIMANG.COM.VN để đảm bảo sản phẩm chính hãng. Tránh nguy cơ mua phải sản phẩm kém chất lượng.
Giao hàng tận nơi
PHÂN PHỐI THIẾT BỊ CÁP QUANG UY TÍN CHUYÊN NGHIỆP

Phân phối thiết bị quang chính hãng tại Việt Nam ®

Hà Nội:
Add: Số 1 Ngõ 86 Lê Trọng Tấn, Thanh Xuân, Hà Nội.
Điện thoại: 033 6163333 0344 699886

Hồ Chí Minh:
Add: 259/11 Cách Mạng Tháng 8, Tân Bình, HCMC.
Điện thoại: 0373 699886 0344 699886


Những câu hỏi thường gặp của khách hàng

✓ Trả lời: Dải sản phẩm chính hãng tồn kho phong phú đủ chủng loại, Chúng tôi đáp ứng nhu cầu của mọi đối tượng khách hàng. Với chính sách bán hàng linh hoạt và nhiều ưu đãi.
✓ Trả lời: Tất cả sản phẩm do chúng tôi phân phối được nhập khẩu chính hãng đầy đủ giấy tờ CO,CQ do hãng cung cấp. Siêu Thị Mạng luôn tâm niệm chữ Tín quý hơn Vàng. Chúng tôi cam kết hỗ trợ khách hàng tối đa các công cụ kiểm tra hàng giả, hàng nhái để khách hàng tự bảo vệ mình.
✓ Trả lời: Đội ngũ kỹ thuật và kỹ sư bán hàng của chúng tôi luôn hỗ trợ bạn mọi lúc mọi nơi tất cả các ngày trong tuần 24/7.
✓ Trả lời: Siêu Thị Mạng là nhà phân phối các sản phẩm Cablexa chính hãng uy tín danh tiếng tại thị trường Việt Nam. Siêu Thị Mạng luôn tiên phong cung cấp các giải pháp tích hợp trước và sau bán hàng nhằm giúp khách hàng tối ưu hóa chi phí, hiệu quả và tiết kiệm thời gian. Với kinh nghiệm lâu năm trong lĩnh vực phân phối thiết bị mạng chúng tôi luôn mang đến các sản phẩm, dịch vụ chất lượng tốt nhất với phong cách phục vụ chuyên nghiệp, tận tâm đã được hàng ngàn khách hàng trên cả nước hợp tác và tín nhiệm.
✓ Trả lời: Cho dù bạn ở đâu? chúng tôi luôn sẵn sàng được phục vụ nhu cầu của bạn với chế độ giao hàng và thanh toán linh hoạt.

Hotline hỗ trợ 24/7
033 6163333