Tìm hiểu module quang Active Optical Cable (AOC)

Đáp ứng nhu cầu về băng thông dữ liệu cao hơn, module quang Active Optical Cable (cáp AOC) đã ra đời để đáp ứng các ứng dụng điện toán đám mây khác nhau. module quang Active Optical Cable AOC là một thuật ngữ được sử dụng để mô tả một cáp quang kết hợp với các modul giao diện điện tiêu chuẩn. Việc chuyển đổi điện-quang trên đầu cáp được áp dụng để tăng cường tốc độ truyền và khoảng cách của cáp mà không làm mất tính tương thích của các chuyển đổi điện tiêu chuẩn. Bài viết này sẽ giới thiệu chung về module quang Passive Active Optical Cable (AOC) và sản phẩm phổ biến nhất của nó trên thị trường hiện tại.
Tìm hiểu module quang Active Optical Cable AOC

Cấu trúc của module quang Active Optical Cable AOC

Cable AOC chủ yếu bao gồm hai phần - đầu nối cáp quang và cáp quang. Không thể tách rời kết nối giữa cáp quang và đầu nối. Nếu đầu nối hoặc cáp cần được thay đổi, chúng nên được tháo ra cùng nhau. Việc chuyển đổi tín hiệu điện và quang có thể đạt được ngay qua mỗi đầu của sợi quang.

Ưu điểm của module quang Active Optical Cable AOC

Tuy nhiên, mọi người có thể tự hỏi lý do tại sao chọn cáp quang hoạt động hơn cáp đồng gắn trực tiếp. Dưới đây là một số lợi thế của việc sử dụng cáp quang hoạt động:
1) Mặc dù cả hai cáp được sử dụng để liên lạc dữ liệu phạm vi ngắn, cáp quang hoạt động có thể cung cấp phạm vi tiếp cận dài hơn so với cáp đồng gắn trực tiếp giữa các thiết bị.
2) Cáp quang chủ động có băng thông cao hơn vì tín hiệu của nó truyền qua sợi quang dưới dạng tín hiệu quang truyền nhanh hơn tín hiệu điện trong cáp đồng. Thông lượng tối đa của cáp AOC lên tới 40 Gbps với QSFP +.
3) Trọng lượng của cáp quang hoạt động nhẹ hơn cáp đồng do vật liệu sợi quang. Cáp AOC có thể đạt được quản lý cáp đơn giản hơn với trọng lượng thấp hơn.
4) Miễn nhiễm (nhiễu điện từ) là một lợi ích khác của sợi quang hoạt động. EMI là một nhiễu loạn được tạo ra bởi một nguồn bên ngoài ảnh hưởng đến mạch điện bằng cảm ứng điện từ, khớp nối tĩnh điện hoặc dẫn. Vì sợi quang là một loại điện môi không thể dẫn dòng điện, nên cáp quang hoạt động sẽ không bị ảnh hưởng bởi năng lượng điện từ.

Các ứng dụng của cáp quang chủ động Active Optical Cable AOC

Cáp quang hoạt động Active Optical Cable đã được áp dụng cho các lĩnh vực khác nhau. Dưới đây là các ứng dụng tiêu biểu nhất cho cáp Active Optical Cable AOC:
1) Các kết nối Infiniband QĐR, DDR và ​​SDR
2) Tổng hợp dữ liệu, bảng nối đa năng và ứng dụng mật độ độc quyền
3) Kết nối tương thích PCI-Express, SAS / SATA, Kênh sợi quang
4) Kết nối 40GBE và 10GBE
5) Kết nối viễn thông 10G, 40G
6) Hub, thiết bị chuyển mạch, bộ định tuyến, máy chủ
7) Ethernet 10G, 40G
8) Trung tâm dữ liệu
9) Cụm tính toán hiệu năng cao

Mức độ phổ biến của cáp quang chủ động Active Optical Cable 40G

Ngày nay, Active Optical Cable chạy cáp quang 40G QSFP + đã trở thành một trong những sản phẩm phổ biến nhất trên thị trường. Đây là một cáp quang hoạt động được sử dụng cho 40 GbE kết thúc với 40GBASE QSFP +. đặc biệt, cáp quang Active Optical Cable nổi bật 40G, như 40GBASE QSFP + đến 4xSFP + AOC hoặc 40GBASE QSFP + đến 8xLC AOC , là các giải pháp hiệu quả về chi phí cho việc di chuyển 40G đến 10G.
Xem các sản phẩm sử dụng:
Phần kết luận
Thị trường cáp quang chiếm một phần lớn và vẫn đang bùng nổ để phát triển hơn nữa. Sự kết nối trong phạm vi ngắn và tốc độ cao giữa các thiết bị làm cho cáp quang Active Optical Cable trở nên thiết thực trong trung tâm dữ liệu. Khi công nghệ trưởng thành, ứng dụng của cáp quang Active Optical Cable hoạt động sẽ được chuyển sang truyền tốc độ cao hơn trong tương lai.



download datasheet tài liệu hãng
Dây nhảy quang Singlemode, multimode OM2, OM3 hãng Cablexa
Cáp quang Multimode 4FO, 8FO, 12FO, 24FO hãng Cablexa
sản phẩm hộp phối quang, hộp ODF trong nhà, hộp ODF ngoài trời, ODF treo tường và ODF lắp rack chất lượng tốt
Bộ chuyển đổi quang điện, converter quang Cablexa giá tốt
Tủ rack, tủ mạng chất lượng cao, tủ rack giá rẻ
Mua sản phẩm thiết bị mạng từ SIEUTHIMANG.COM.VN để đảm bảo sản phẩm chính hãng. Tránh nguy cơ mua phải sản phẩm kém chất lượng.
Giao hàng tận nơi
PHÂN PHỐI THIẾT BỊ CÁP QUANG UY TÍN CHUYÊN NGHIỆP

Phân phối thiết bị quang chính hãng tại Việt Nam ®

Hà Nội:
Add: Số 1 Ngõ 86 Lê Trọng Tấn, Thanh Xuân, Hà Nội.
Điện thoại: 033 6163333 0344 699886

Hồ Chí Minh:
Add: 259/11 Cách Mạng Tháng 8, Tân Bình, HCMC.
Điện thoại: 0373 699886 0344 699886


Những câu hỏi thường gặp của khách hàng

✓ Trả lời: Dải sản phẩm chính hãng tồn kho phong phú đủ chủng loại, Chúng tôi đáp ứng nhu cầu của mọi đối tượng khách hàng. Với chính sách bán hàng linh hoạt và nhiều ưu đãi.
✓ Trả lời: Tất cả sản phẩm do chúng tôi phân phối được nhập khẩu chính hãng đầy đủ giấy tờ CO,CQ do hãng cung cấp. Siêu Thị Mạng luôn tâm niệm chữ Tín quý hơn Vàng. Chúng tôi cam kết hỗ trợ khách hàng tối đa các công cụ kiểm tra hàng giả, hàng nhái để khách hàng tự bảo vệ mình.
✓ Trả lời: Đội ngũ kỹ thuật và kỹ sư bán hàng của chúng tôi luôn hỗ trợ bạn mọi lúc mọi nơi tất cả các ngày trong tuần 24/7.
✓ Trả lời: Siêu Thị Mạng là nhà phân phối các sản phẩm Cablexa chính hãng uy tín danh tiếng tại thị trường Việt Nam. Siêu Thị Mạng luôn tiên phong cung cấp các giải pháp tích hợp trước và sau bán hàng nhằm giúp khách hàng tối ưu hóa chi phí, hiệu quả và tiết kiệm thời gian. Với kinh nghiệm lâu năm trong lĩnh vực phân phối thiết bị mạng chúng tôi luôn mang đến các sản phẩm, dịch vụ chất lượng tốt nhất với phong cách phục vụ chuyên nghiệp, tận tâm đã được hàng ngàn khách hàng trên cả nước hợp tác và tín nhiệm.
✓ Trả lời: Cho dù bạn ở đâu? chúng tôi luôn sẵn sàng được phục vụ nhu cầu của bạn với chế độ giao hàng và thanh toán linh hoạt.

Hotline hỗ trợ 24/7
033 6163333