Khoảng cách cáp quang single mode bạn có biết ?

Cáp quang là phương tiện truyền thông thiết yếu trong hệ thống viễn thông để truyền thông tin. Theo các loại khác nhau, trong khi tùy thuộc vào đầu nối cáp adapter, connector, cáp fiber optic patch cord có thể được coi là sợi dây nhảy quang LC, SC và FC, ST, v.v., người ta biết rằng cáp quang có thể được chia thành sợi quang đơn mode và sợi đa mode dựa trên đường truyền. Hôm nay, chúng ta sẽ tìm hiểu thêm về khoảng cách sợi cáp quang single-mode.

Tổng quan về sợi cáp quang singlemode

Sợi cáp quang single mode lấy tên của nó từ thực tế là nó chỉ cho phép một chế độ ánh sáng đi qua lõi của chúng tại một thời điểm. Thông thường, sợi đơn mode SMF được thiết kế với đường kính lõi hẹp từ 8 đến 10 micromet, nhỏ hơn nhiều so với sợi cáp quang multimode 50 hoặc 62,5 micromet.

Trước khi tiếp tục, chúng ta cần phải rõ ràng rằng do chế độ lan truyền khác nhau, có sự phân tán phương thức trong quá trình truyền tín hiệu. Và khoảng cách truyền bị ảnh hưởng rất lớn bởi sự phân tán. May mắn thay, vì việc cho phép chỉ là một chế độ của ánh sáng, sợi đơn mode có khả năng truyền dữ liệu hàng dặm mà không làm mất quá nhiều dữ liệu. Do đó, nó có thể dễ dàng mang thông tin cho một khoảng cách dài hơn ánh sáng được sử dụng trong sợi cáp quang multi-mode.

Khoảng cách cáp quang single mode: Bạn có biết ?

Cáp quang single mode OS1 vs OS2 là gì?

Cáp quang single mode OS1 và OS2 là hai loại sợi đơn mốt SM, ở đây thuật ngữ hệ điều hành dùng để chỉ sợi quang single mode. Cả hai đều phù hợp cho các ứng dụng Gigabit và có cùng màu áo khoác.

Cáp quang OS1 là sợi đệm trong nhà chặt chẽ, tuân thủ các tiêu chuẩn ITU-T G.652A hoặc ITU-T G.652B. Độ suy giảm của loại này là 1dB mỗi km với khoảng cách truyền dẫn tối đa là 2 km tại 10 Gigabit Ethernet. Nó hoạt động giữa 1310nm và 1550 nm.

Cáp quang OS2 là cáp quang ống lỏng ngoài trời tuân thủ các thông số kỹ thuật của ITU-T G.652C và ITU-T G.652D. Nó có độ suy giảm 0,4 dB trong khoảng 1310nm đến 1550nm, với khoảng cách truyền tối đa là 10 km tại Ethernet 10Gigabit.

Lựa chọn về khoảng cách khác nhau

Sợi cáp quang single mode cung cấp một khoảng cách truyền lớn hơn. Khi chọn cáp quang phù hợp, điều quan trọng nhất phải được xem xét là cáp có thể hỗ trợ bao xa. Ngoài ra, khoảng cách truyền cũng liên quan đến thiết bị quang mà người dùng áp dụng trong thiết bị.

Công nghệ Băng thông Bước sóng Khoảng cách
1000BASE-LX 1000Mb / giây 1310nm 10km
10GBASE-LR 10Gb / giây 1310nm 10km
40GBASE-ER4 40Gb / giây 1310nm 40km
40GBASE-LR4 40Gb / giây 1310nm 10km

Theo mẫu trên, chúng ta có thể thấy rõ khoảng cách truyền khác nhau rất nhiều. Ở tốc độ truyền khác nhau, khoảng cách thay đổi. Khoảng cách của sợi cáp quang single mode có thể đạt tới 40km với tốc độ 40gigabit Ethernet và nó sẽ là 10km với tốc độ của 10gigabit Ethernet. Do đó, hãy cố gắng mua cáp quang có độ dài phù hợp cho dự án của bạn dựa trên tốc độ mạng của bạn và một số tình huống thực tế khác. Do đó, hãy cố gắng mua cáp quang có độ dài phù hợp cho dự án của bạn dựa trên tốc độ mạng của bạn và một số tình huống thực tế khác.

Phần kết luận

Khoảng cách truyền của sợi cáp quang single mode là một yếu tố quan trọng khi mọi người thiết lập mạng đặc biệt là trong trung tâm dữ liệu yêu cầu dữ liệu truyền qua khoảng cách xa. https://sieuthimang.com.vn/ cung cấp một số cáp quang singlemode OS1, cáp quang singlemode OS2, dây nhảy quang LC, dây nhảy quang  SC, v.v. Các sản phẩm đã thông qua nhiều xác minh hệ thống chất lượng như CE, FCC. Hãy đến và chọn cáp yêu thích của bạn tại SIEUTHIMANG.




download datasheet tài liệu hãng
Dây nhảy quang Singlemode, multimode OM2, OM3 hãng Cablexa
Cáp quang Multimode 4FO, 8FO, 12FO, 24FO hãng Cablexa
sản phẩm hộp phối quang, hộp ODF trong nhà, hộp ODF ngoài trời, ODF treo tường và ODF lắp rack chất lượng tốt
Bộ chuyển đổi quang điện, converter quang Cablexa giá tốt
Tủ rack, tủ mạng chất lượng cao, tủ rack giá rẻ
Mua sản phẩm thiết bị mạng từ SIEUTHIMANG.COM.VN để đảm bảo sản phẩm chính hãng. Tránh nguy cơ mua phải sản phẩm kém chất lượng.
Giao hàng tận nơi
PHÂN PHỐI THIẾT BỊ CÁP QUANG UY TÍN CHUYÊN NGHIỆP

Phân phối thiết bị quang chính hãng tại Việt Nam ®

Hà Nội:
Add: Số 1 Ngõ 86 Lê Trọng Tấn, Thanh Xuân, Hà Nội.
Điện thoại: 033 6163333 0344 699886

Hồ Chí Minh:
Add: 259/11 Cách Mạng Tháng 8, Tân Bình, HCMC.
Điện thoại: 0921 456666 0344 699886


Những câu hỏi thường gặp của khách hàng

✓ Trả lời: Dải sản phẩm chính hãng tồn kho phong phú đủ chủng loại, Chúng tôi đáp ứng nhu cầu của mọi đối tượng khách hàng. Với chính sách bán hàng linh hoạt và nhiều ưu đãi.
✓ Trả lời: Tất cả sản phẩm do chúng tôi phân phối được nhập khẩu chính hãng đầy đủ giấy tờ CO,CQ do hãng cung cấp. Siêu Thị Mạng luôn tâm niệm chữ Tín quý hơn Vàng. Chúng tôi cam kết hỗ trợ khách hàng tối đa các công cụ kiểm tra hàng giả, hàng nhái để khách hàng tự bảo vệ mình.
✓ Trả lời: Đội ngũ kỹ thuật và kỹ sư bán hàng của chúng tôi luôn hỗ trợ bạn mọi lúc mọi nơi tất cả các ngày trong tuần 24/7.
✓ Trả lời: Siêu Thị Mạng là nhà phân phối các sản phẩm Cablexa chính hãng uy tín danh tiếng tại thị trường Việt Nam. Siêu Thị Mạng luôn tiên phong cung cấp các giải pháp tích hợp trước và sau bán hàng nhằm giúp khách hàng tối ưu hóa chi phí, hiệu quả và tiết kiệm thời gian. Với kinh nghiệm lâu năm trong lĩnh vực phân phối thiết bị mạng chúng tôi luôn mang đến các sản phẩm, dịch vụ chất lượng tốt nhất với phong cách phục vụ chuyên nghiệp, tận tâm đã được hàng ngàn khách hàng trên cả nước hợp tác và tín nhiệm.
✓ Trả lời: Cho dù bạn ở đâu? chúng tôi luôn sẵn sàng được phục vụ nhu cầu của bạn với chế độ giao hàng và thanh toán linh hoạt.

Hotline hỗ trợ 24/7
0921 456666